Tìm kiếm

Đất chưa có sổ đỏ có được bán hoặc xin giấy phép xây dựng không

Thứ tư - 28/03/2018 07:17

Hỏi: Tôi có mua giấy tay một mảnh đất rộng 112m2 vào năm 2010. Mảnh đất này thuộc thửa đất của ông Trần T.K đã có sổ đỏ. Tôi phải làm gì nếu muốn bán mảnh đất này hoặc xin giấy phép xây dựng nhà ở?

Mai Thị Kiều (phường Linh Xuân, quận Thủ Đức, Tp.HCM)

Đất chưa có sổ đỏ có được bán hoặc xin giấy phép xây dựng không
Đất chưa có sổ đỏ sẽ không được cấp phép xây dựng hoặc bán cho người khác. Ảnh minh họa

Trả lời:

Điều 106 Luật Đất đai năm 2003 (tương ứng với trường hợp của bà Kiều mua đất bằng giấy tay vào năm 2010) có nêu quy định: "người sử dụng đất được thực hiện quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất với điều kiện đất có sổ đỏ, không có tranh chấp…" Căn cứ theo quy định này, bà Kiều phải làm thủ tục xin cấp sổ đỏ thì mới được bán mảnh đất nêu trên.

Còn về việc cấp giấy phép xây dựng đã được nêu tại Điều 11, Thông tư số 15 ban hành ngày 30/6/2016 của Bộ Xây dựng hướng dẫn về cấp phép xây dựng, hồ sơ đề nghị cấp phép xây dựng đối với nhà ở riêng lẻ. Theo đó, hồ sơ xin cấp phép gồm: Đơn (theo mẫu); bản sao một trong những giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai...

Đối chiếu với quy định trên, trong trường hợp bà Kiều chưa có giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật thì sẽ chưa thể xin giấy phép xây dựng nhà ở trên mảnh đất nói trên của bà.

Tác giả bài viết: Luật gia Nguyễn Văn Khôi

Nguồn tin: (Theo SGĐT) 

Tổng số điểm của bài viết là: 5 trong 1 đánh giá

Xếp hạng: 5 - 1 phiếu bầu
Click để đánh giá bài viết
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây